ม.นครพนม มอบเกียรติบัตรเชิดชูเกียรติแก่ผู้ที่สร้างชื่อเสียงให้กับมหาวิทยาลัย ในที่ประชุมคณะกรรมการบริหารมหาวิทยาลัยนครพนม ครั้งที่ 3/2567
นายไชยา สอนไชยา 2024-03-19 11:48:01 683
วันที่ 19 มีนาคม 2567 เวลา 09.30 น. มหาวิทยาลัยนครพนม จัดประชุมคณะกรรมการบริหารมหาวิทยาลัยนครพนม ครั้งที่ 3/2567 โดยมี ศาสตราจารย์ ดร.ธวัชชัย ศุภดิษฐ์ รักษาราชการแทนอธิการบดีมหาวิทยาลัยนครพนม เป็นประธานการประชุม เพื่อร่วมพิจารณาแนวทางการขับเคลื่อนงานให้สอดคล้องกับแผนปฏิบัติราชการ ณ ห้องพนมเมธี ชั้น 5 สำนักงานอธิการบดี มหาวิทยาลัยนครพนม เขตพื้นที่ศรีโคตรบูรณ์
ซึ่งก่อนเริ่มประชุม ศาสตราจารย์ ดร.ธวัชชัย ศุภดิษฐ์ กล่าวแสดงความชื่นชมยินดี และมอบเกียรติบัตรเชิดชูเกียรติให้แก่ คณาจารย์ บุคลากร นักศึกษา นักเรียน ที่สร้างชื่อเสียงให้แก่มหาวิทยาลัยนครพนม จนได้รับรางวัลในระดับต่างๆ ดังนี้
1. คณะครุุศาสตร์ มหาวิทยาลัยนครพนม
1.1 อาจารย์วิศรุต ศรีวรมย์ รองคณบดีฝ่ายโรงเรียนสาธิตฯ และรักษาราชการแทนผู้อำนวยการโรงเรียนสาธิตแห่งมหาวิทยาลัยนครพนม พนมพิทยพัฒน์ คณะครุศาสตร์ มหาวิทยาลัยนครพนม
- เนื่องในโอกาสได้รับรางวัลผู้บริหารสถานศึกษาดีเด่น ประจำปี พ.ศ. 2566 จากกระทรวงศึกษาธิการ และสมาคมการศึกษาเอกชนนอกระบบ (ประเทศไทย) เนื่องในงานวันครู ครั้งที่ 68 พ.ศ. 2567 อำเภอเมืองนครพนม จังหวัดนครพนม เมื่อวันที่ 16 มกราคม พ.ศ. 2567 ณ ศูนย์ประชุมหนองบึก สหกรณ์ออมทรัพย์ครูนครพนม จำกัด อำเภอเมืองนครพนม จังหวัดนครพนม
1.2 อาจารย์ ดร.ศิริธร สุตตานนท์ อาจารย์ประจำคณะครุุศาสตร์ สาขาการประถมศึกษา และ ผู้ปฏิบัติหน้าที่ผู้ช่วยผู้อำนวยการระดับการศึกษาปฐมวัย โรงเรียนสาธิตฯ - เนื่องในโอกาสได้รับพระราชทาน “เหรียญกาชาดสมนาคุณ ชั้นที่ 3” ซึ่งเป็นเหรียญราชอิสริยาภรณ์อันเป็นบำเหน็จความชอบแก่ผู้ทำคุณประโยชน์แก่สภากาชาดไทย โดยปฏิบัติหน้าที่อาสาสมัครกาชาดไทย และได้บริจาคโลหิตเพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ จำนวน 50 ครั้ง
2.โรงเรียนสาธิตแห่งมหาวิทยาลัยนครพนม พนมพิทยพัฒน์ คณะครุศาสตร์ มหาวิทยาลัยนครพนม
- นักเรียน โรงเรียนสาธิตแห่งมหาวิทยาลัยนครพนม พนมพิทยพัฒน์ คณะครุศาสตร์ มหาวิทยาลัยนครพนม ที่ได้รับรางวัลระดับประเทศจากการแข่่งขันทักษะทางวิชาการ โครงการสอบวัดสมรรถนะทางคณิตศาสตร์ (SUKEN Thailand) ครั้งที่ 8 จัดโดยสถาบันรับรองสมรรถนะทางคณิตศาสตร์แห่งประเทศไทย เมื่อวันที่ 21 มกราคม 2567 ประกอบด้วยรายชื่อ 4 ท่าน ดังนี้
2.1 เด็กชายอติวิชญ์ ลีนนลาน (ตรินตริน) นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
-ได้รับเกียรติบัตรผู้ได้คะแนนสอบผ่านเกณฑ์ที่โครงการกำหนด 70% ขึ้นไป ได้รับคะแนน 92.5%
2.2 เด็กหญิงสิวิตรา โสเพ็ง นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
- ได้รับเกียรติบัตรผู้ได้คะแนนสอบผ่านเกณฑ์ที่โครงการกำหนด 70% ขึ้นไป ได้รับคะแนน 82.5%
2.3 เด็กชายสุธีมนต์ ภูผาใจ นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 3
- ได้รับเกียรติบัตรผู้ได้คะแนนสอบผ่านเกณฑ์ที่โครงการกำหนด 70% ขึ้นไป ได้รับคะแนน 85%
2.4 เด็กหญิงสิทัตรา โสเพ็ง นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 3
-ได้รับเกียรติบัตรผู้ได้คะแนนสอบผ่านเกณฑ์ที่โครงการกำหนด 70% ขึ้นไป ได้รับคะแนน 77.5%
2.5 อาจารย์ผู้ฝึกสอน ที่ให้ความรู้ ฝึกซ้อม และคำแนะนำจนนักเรียนได้รับรางวัลดังกล่าว ดังนี้
2.5.1 อาจารย์ ดร.พัชรี ชัยชาญ
2.5.2 อาจารย์สุกัญญา โฮมวงศ์
2.5.3 อาจารย์นวาระ สัมฤทธิ์สกุลชัย
3.คณะวิทยาการจัดการและเทคโนโลยีสารสนเทศ สาขาวิชานิเทศศาสตร์ดิจิทัล ม.นครพนม
- นักศึกษาสาขาวิชานิเทศศาสตร์ดิจิทัล ทีม UNBULLYABLE คณะวิทยาการจัดการและเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยนครพนม เข้ารับรางวัล "ผลงานนักสื่อสารภาคีสัมพันธ์ : ประเภทวีดิโอสั้น" เมื่อวันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2567 ณ อาคารศูนย์เรียนรู้สุขภาวะ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ จากการนำเสนอคลิปวีดิโอประเด็นการป้องกันและแก้ไขปัญหาการบูลลี่ (Bully) ในสังคมของเด็กนักเรียนโรงเรียนวังยางวิทยาคม ต.วังยาง อ.วังยาง จ.นครพนม จากโครงการการผลิตสื่อดิจิทัลถ่ายทอดเรื่องราวคนสร้างสุขภาวะและการทำงานสร้างเสริมสุขภาพ สำนักพัฒนาภาคีสัมพันธ์และวิเทศสัมพันธ์ (สภส.) สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) ประกอบด้วยรายชื่อดังนี้
3.1 นักศึกษาสาขาวิชานิเทศศาสตร์ดิจิทัล ทีม UNBULLYABLE จำนวน 10 คน
ลำดับที่ ชื่อ - สกุล
1 นายวุฒิชัย สระทองหลาง
2 นางสาวประกายดาว สีหา
3 นายวีรภัทร สิงห์ศรี
4 นายวธัญญู แหวนพรม
5 นายธเนศ เสาธง
6 นางสาวปภาดา รูปงาม
7 นายสรวิชญ์ เหมะธุลิน
8 นายจีรพัฒร์ บางทราย
9 นายคณัสนันท์ แสงสุวรรณ์
10 นายพุฒถิพงษ์ วงษ์สามศรี
3.2อาจารย์ที่ปรึกษา : 1. อาจารย์ณัฐพงศ์ เขียวศรี หัวหน้าสาขาวิชานิเทศศาสตร์ดิจิทัล
2. อาจารย์สุภัทรชรี บุญประชุม อาจารย์ประจำสาขาวิชานิเทศศาสตร์ดิจิทัล
3. อาจารย์คงฤทธิ์ รีวงษ์ อาจารย์ประจำสาขาวิชานิเทศศาสตร์ดิจิทัล
4.คณะวิทยาการจัดการและเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยนครพนม
นักศึกษาคณะวิทยาการจัดการและเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยนครพนม เข้าร่วมโครงการประกวดสิ่งประดิษฐ์ นวัตกรรม สานสัมพันธ์ลุ่มน้ำโขงครั้งที่ 9 ณ โดมอเนกประสงค์ วิทยาลัยธาตุพนม มหาวิทยาลัยนครพนม เมื่อวันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2567 สามารถคว้ารางวัลในการประกวดดังนี้
4.1 รางวัลชนะเลิศ ประเภทที่ 6 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม/งานวิจัย วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี (ระดับปริญญาตรี)
ชื่อผลงาน:Eco-print Eco-print ผู้ประดิษฐ์:
1. ภาณุวัฒน์ แสนจันทร์
2. ชรินทร์ทิพย์ แผ้วไธสง
3. ธิดารัตน์ อุดมมา
4. ปรางค์นุช อุทัยแสน
อาจารย์ที่ปรึกษ::1. รศ.ดร. ยุวนุช กุลาตี
2. ชรินทร์ทิพย์ แผ้วไธสง
5.วิทยาลัยธาตุพนม มหาวิทยาลัยนครพนม
- นักศึกษาวิทยาลัยธาตุพนม มหาวิทยาลัยนครพนม เข้าร่วมโครงการประกวดสิ่งประดิษฐ์ นวัตกรรม สานสัมพันธ์ลุ่มน้ำโขงครั้งที่ 9 ณ โดมอเนกประสงค์ วิทยาลัยธาตุพนม มหาวิทยาลัยนครพนม เมื่อวันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2567 สามารถคว้ารางวัลในการประกวดดังนี้
5.1 รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ประเภทที่ 2 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม ด้านการพัฒนาคุณภาพชีวิต/
ด้านเทคโนโลยีการเกษตร (ระดับ ปวช.)
ชื่อผลงาน: เครื่องอัดไฮดรอลิกระบบไฟฟ้า Hydraulic press, electric system
ผู้ประดิษฐ์ : 1. นายนัทธพงศ์ ประสพจันทร์
2. นายพีรวัส ถานัน
3. นายณัฐนัย สอนเต็ม
อาจารย์ที่ปรึกษา :อาจารย์อานนท์ มุงวงษา
5.2 รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ประเภทที่ 2 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม ด้านการพัฒนาคุณภาพชีวิต/ด้านเทคโนโลยีการเกษตร (ระดับ ปวช.)
ชื่อผลงาน: เครื่องรีดเชือกจากขวดพลาสติก (ปัจจิโก้มาโว้) Machine for extruding rope from plastic bottles(pajigomavo)
ผู้ประดิษฐ์ : 1. นาย ปัทวี นุรา
2. นาย อภิวิชญ์ วงษ์อินทร์
3. นางสาว ชาลิสา จุลทอง
อาจารย์ที่ปรึกษา : อาจารย์วรโชติ เครือโชติ
5.3 รางวัลชนะเลิศ ประเภทที่ 4 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม ด้านการพัฒนาคุณภาพชีวิต/ด้านเทคโนโลยีการเกษตร
(ระดับ ปวส.)
ชื่อผลงาน : ระบบเลี้ยงกุ้งฝอยอัตโนมัติ Automatic shrimp farming system
ผู้ประดิษฐ์ : 1. นาย ปิยะราช โพธิ์ประสาร
2. นาย ปิติพงษ์ ศิลา
อาจารย์ที่ปรึกษา :1. อาจารย์วรโชติ เครือโชติ
2. ผศ.ประสพสุข สร้อยทอง
5.4 รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 ประเภทที่ 5 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม/งานวิจัยด้านบริหารธุรกิจ/ด้านเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ (ระดับ ปวส.)
ชื่อผลงาน : ปัจจัยที่ส่งผลต่อการเลือกใช้บริการร้านกุมลาการเกษตร อำเภอธาตุพนม จังหวัดนครพนม Factors Affecting the Choice of Using the Services of Kumla Kasetsart Shop, District That Phanom, Nakhon Phanom Province.
ผู้ประดิษฐ์ : 1. นางสาวสุนันทา กุมลา
2. นางสาวบัณฑิตา เสนารัตน์
อาจารย์ที่ ปรึกษา :1. อาจารย์ปรางทิพย์ เสยกระโทก
2. อาจารย์ลดาวรรณ สุระนรากุล
5.5 รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 ประเภทที่ 7 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม/งานวิจัย มนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์
(ระดับปริญญาตรี)
ชื่อผลงาน : องค์ประกอบและแรงจูงใจในการท่องเที่ยวที่ส่งผลต่อการกลับมาเที่ยวซ้ำของนักท่องเที่ยวในจังหวัดนครพนม Tourism components and tourism incentives affecting repeat visits in Nakhon Phanom Province
ผู้ประดิษฐ์ :1. นายทนงศักดิ์ บุตรดี
2. นางสาวประไพศรี แก้วมุกดา
3. นายธนากร รินทรักษ์
อาจารย์ที่ปรึกษา :1. อาจารย์กัญสพัฒน์ นับถือตรง
5.6 รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 ประเภทที่ 9 การสร้างผลิตภัณฑ์ต้นแบบสำหรับธุรกิจการเป็นผู้ประกอบการ
(ระดับ ปวส.)
ชื่อผลงาน :ผลิตภัณฑ์ MEE PHAK
ผู้ประดิษฐ์ :1. นางสาวอิศริญา โคตรทุมมี
2. นางสาวกมลลักษณ์ บุญก้อน
3. นางสาวจุฬาลักษณ์ โชคชัย
4. นางสาวพุทธพร กุลนะ
5. นายพีรวัส พังยะ
อาจารย์ที่ปรึกษา :1. อาจารย์สุจิตรา แสงจันดา
5.7 รางวัลชนะเลิศ ประเภทที่ 10 การสร้างผลิตภัณฑ์ต้นแบบสำหรับธุรกิจการเป็นผู้ประกอบการ (ปริญญาตรี)
ชื่อผลงาน :ผลิตภัณฑ์เครื่องดื่มเพื่อสุขภาพ
ผู้ประดิษฐ์ : 1. นางสาวขจีวรรณ จ้องก่า
2. นาย ธีรวุฒิ วดีศิริศักดิ์
3. นาย จงรักษ์ รักษาจิตร
อาจารย์ที่ปรึกษา : อาจารย์สุจิตรา แสงจันดา
5.8 รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 ประเภทที่ 10 การสร้างผลิตภัณฑ์ต้นแบบสำหรับธุรกิจการเป็นผู้ประกอบการ
(ปริญญาตรี)
ชื่อผลงาน :การพัฒนาผลิตภัณฑ์น้ำพริกแคปหมูเพื่อสุขภาพ
ผู้ประดิษฐ์ :1. นายทัตพงศ์ เขตนคร
2. นางสาวสิริยากร ไชยพร
3. นายพีรวัส พังยะ
อาจารย์ที่ปรึกษา : อาจารย์ภัทรนันท์ กัญจนวิภาพร
5.9 รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 ประเภทที่ 10 การสร้างผลิตภัณฑ์ต้นแบบสำหรับธุรกิจการเป็นผู้ประกอบการ
(ปริญญาตรี)
ชื่อผลงาน :ข้าวแต๋นน้ำแตงโม
ผู้ประดิษฐ์ :1. นางสาวพิไลพร บุตรตา
2. นางสาวภักดีพร ปาลจิณ
3. นางสาวขวัญชนก จิตมาตย์
4. นางสาววิภาวี อินทิสาร
อาจารย์ที่ปรึกษา :อาจารย์กัญญาภัทร จิตมาตย์
6. วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนีนครพนม มหาวิทยาลัยนครพนม
นักศึกษาหลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนีนครพนม มหาวิทยาลัยนครพนม เข้าร่วมโครงการประกวดสิ่งประดิษฐ์ นวัตกรรม สานสัมพันธ์ลุ่มน้ำโขงครั้งที่ 9 ณ โดมอเนกประสงค์ วิทยาลัยธาตุพนม มหาวิทยาลัยนครพนม เมื่อวันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2567 สามารถคว้ารางวัลในการประกวดดังนี้
6.1 รางวัลชนะเลิศ ประเภทที่ 7 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม/งานวิจัย มนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ (ระดับปริญญาตรี)
ชื่อผลงาน : พัฟถ้วยร้อนสมุนไพรนวดประคบเต้านม ต่อการไหลของน้ำนมและความพึงพอใจในมารดาหลังคลอดครรภ์แรก
ผู้ประดิษฐ์ :1. นางสาวจิตติมา เขียวค้า
2. นางสาวธนภรณ์ ควรฮางฮอง
อาจารย์ที่ปรึกษา :1. อาจารย์ดรัลรัตน์ เชื้อเมืองแสง
6.2 รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 ประเภทที่ 6 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม/งานวิจัยด้านบริหารธุรกิจ/ด้านเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ (ระดับปริญญาตรี)
ชื่อผลงาน :ปลอกหุ้มกระบอกฉีดยาสำหรับให้ยารับประทานชนิดน้ำต่อความกลัวของผู้ป่วยเด็กวัยก่อนเรียนที่เข้ารับการรักษาในหอผู้ป่วยเด็ก
ผู้ประดิษฐ์ :1. นางสาวธิดารัตน์ คันทะราช
2. นางสาวบัณฑิตา บุญศักดิ์
อาจารย์ที่ปรึกษา :1. ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สมสมร เรืองวรบูรณ์
7. วิทยาลัยเทคโนโลยีอุตสาหกรรมศรีสงคราม มหาวิทยาลัยนครพนม
นักศึกษาวิทยาลัยเทคโนโลยีอุตสาหกรรมศรีสงคราม มหาวิทยาลัยนครพนม เข้าร่วมโครงการประกวดสิ่งประดิษฐ์ นวัตกรรม สานสัมพันธ์ลุ่มน้ำโขงครั้งที่ 9 ณ โดมอเนกประสงค์ วิทยาลัยธาตุพนม มหาวิทยาลัยนครพนม เมื่อวันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2567 สามารถคว้ารางวัลในการประกวดดังนี้
7.1 รางวัลชนะเลิศ ประเภทที่ 2 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม ด้านการพัฒนาคุณภาพชีวิต/ด้านเทคโนโลยีการเกษตร
(ระดับ ปวช.)
ชื่อผลงาน :เครื่องคั่วกาแฟ
ผู้ประดิษฐ์ :1. นาย ถิรเจตน์ สมดี
2. นาย อดิรุจ โคตรบิน
3. นาย ภานุพัฒ จันทร
4. นาย พิทักษ์ สิทธิยา
5. นาย เอกวิทย์ ศรีลาลาย
อาจารย์ที่ปรึกษา :1. นายณัฐพงษ์ เกตวงษา
2. นายวรากร การะแสง
7.2 รางวัลชนะเลิศ ประเภทที่ 3 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม/งานวิจัยด้านบริหารธุรกิจ/ด้านเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์
(ระดับ ปวช.)
ชื่อผลงาน :การพัฒนาเกม 3D เพื่อประเมินด้านคอมพิวเตอร์เบื้องต้น
ผู้ประดิษฐ์ : 1. นายธนาธิป เพ็งคำ
2. นายรัฐภูมิ แก้วดานา
3. นายภูผา แจ่มสุวรรณ
4. นางสาวมนัสนันท์ หาบุตร
5. นางสาวชลณัฐชา แจ่มสุวรรณ
อาจารย์ที่ปรึกษา : 1. นางสาววิไลวรรณ ไตยราช
2. นายปริวรรต เพียงภายลุน
7.3 รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 ประเภทที่ 3 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม/งานวิจัยด้านบริหารธุรกิจ/ด้านเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ (ระดับ ปวช.)
ชื่อผลงาน :การพัฒนาเทคโนโลยีเสมือนจริงสื่อแผ่นพับประชาสัมพันธ์สาขาคอมพิวเตอร์ธุรกิจ The Development of Augmented Reality Technology Public Relations Diploma in Business Computer
ผู้ประดิษฐ์ : 1. นางสาวชญาดา สร้อยโคกสูง
2. นางสาวอุทัยทิพย์ คำมะอี
3. นางสาวมาริษา ดายังหยุด
อาจารย์ที่ปรึกษา : 1. อาจารย์อภิรักษ์ ทูลธรรม
2. อาจารย์รัตนา สุวรรณทิพย์
7.4 รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 ประเภทที่ 5 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม/งานวิจัยด้านบริหารธุรกิจ/ด้านเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ (ระดับ ปวส.)
ชื่อผลงาน :การพัฒนาแผนผังอนิเมชั่น 3มิติ วทอ. ศรีสงคราม ม.นครพนม "Development of 3D animation diagrams, Srisongkram University,Nakhon Phanom University
ผู้ประดิษฐ์ : 1. นายวัชระ ลํามะสะ
2. นางสาวปริศนา อุตทารัง
3. นายประวีรวัฒน์ วงนาขัน
4. นางสาวพัทธีรา ดายังหยุด
5. นางสาวจุฑามาศ วงค์คํา
อาจารย์ที่ปรึกษา :1. นางสาววิไลวรรณ ไตรยราช
2. นายชาคริต จองไว
7.5 รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 ประเภทที่ 8 การสร้างผลิตภัณฑ์ต้นแบบสำหรับธุรกิจการเป็นผู้ประกอบการ
(ระดับ ปวช.)
ชื่อผลงาน :กล้วยฉาบน้อยหน่อย ลุ่มแม่น้ำสงคราม @SITC NPU A little fried banana Songkhram River Basin @SITC NPU
ผู้ประดิษฐ์ : 1. นางสาวณัฐยา มะละกา
2. นางสาวอรปรียา เรืองวรบูรณ์
3. นายธนกฤต สมรฤทธิ์
4. นายพีรพัฒน์ ปัทวงศ์
อาจารย์ที่ปรึกษา :1. อาจารย์รัตนา สุวรรณทิพย์
2. อาจารย์วิไลวรรณ ไตรยราช
8. วิทยาลัยเทคโนโลยีอุตสาหกรรม มหาวิทยาลัยนครพนม
นักศึกษาวิทยาลัยเทคโนโลยีอุตสาหกรรม มหาวิทยาลัยนครพนม เข้าร่วมโครงการประกวดสิ่งประดิษฐ์ นวัตกรรม สานสัมพันธ์ลุ่มน้ำโขงครั้งที่ 9 ณ โดมอเนกประสงค์ วิทยาลัยธาตุพนม มหาวิทยาลัยนครพนม เมื่อวันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2567 สามารถคว้ารางวัลในการประกวดดังนี้
8.1 รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 ประเภทที่ 3 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม/งานวิจัยด้านบริหารธุรกิจ/
ด้านเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ (ระดับ ปวช.)
ชื่อผลงาน : การเฝ้าระวังและการตรวจการใช้งานพลังงานภายในบ้าน ด้วยเทคโนโลยี อินเตอร์เน็ตของสรรพสิ่ง IOT: Internet of Things
ผู้ประดิษฐ์ : 1. นายมานะพันธ์ พ่อยันต์
2. นายธนภัทร มาลีลัย
3. นายเจษฎา แฝงเพชร
4. นายณฐกรกฤตย์ พึ่งบุญไพศาล
5. นายนายกรภพ สุขวิวัฒน์
อาจารย์ที่ปรึกษา : 1. นายมานะพันธ์ พ่อยันต์
2. นายธนภัทร มาลีลัย
8.2 รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 ประเภทที่ 4 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม ด้านการพัฒนาคุณภาพชีวิต/
ด้านเทคโนโลยีการเกษตร (ระดับ ปวส.)
ชื่อผลงาน : เครื่องติดตามวัวด้วย GPS ที่สามารถเก็บข้อมูลด้วยระบบ Internet of Things (IoT) Cow tracking device with GPS that can collect data using the Internet of Things (IoT) system.
ผู้ประดิษฐ์ : 1. นางสาวดวงใจ ผูนา
2. นายวรวิช สีบุ
อาจารย์ที่ปรึกษา : ผู้ช่วยศาสตราจารย์ทศพล มานะศรี
8.3 รางวัลชนะเลิศ ประเภทที่ 5 สิ่งประดิษฐ์/นวัตกรรม/งานวิจัยด้านบริหารธุรกิจ/ด้านเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์
(ระดับ ปวส.)
ชื่อผลงาน : การประยุกต์ใช้อินเตอร์เน็ตอ๊อฟติ่ง (IOT) แสดงผลอุณหภูมิ และควบคุมเครื่องปรับอากาศ ผ่าน MIT App Inventor Application of Internet of Things (IOT) to display temperature results and control the air conditioner through MIT App Inventor
ผู้ประดิษฐ์ : 1. นายธนกฤต เรือนศักดิ์
2. นายวีรยุทธ ปาละวงค์
อาจารย์ที่ปรึกษา : 1. นายปรัชญา พนมอุปภัมถ์
2. นายกฤษดา สิทธิดา
ภาพ/ข่าว : ไชยา สอนไชยา